तुम्हाला माहित आहेत का आधार कार्ड चे प्रकार

0
118

आधार कार्ड हा सध्या प्रत्येक भारतीय साठी महत्त्वाचा घटक बनला आहे. सरकारी आणि खाजगी क्षेत्राशी संबंधित अनेक कामांमध्ये जवळपास सर्वच कामांमध्ये आधार कार्ड ची आवश्यकता असते. अशावेळी तुमच्याकडे आधार कार्ड असणे गरजेचे आहे. आधार हा यूआयडी भारतीय नागरिकांसाठी जारी केलेला एक सत्यापित बारा अंकी ओळख नंबर काढला आहे. पण तुम्हाला माहित आहे का की बेसचे अनेक प्रकार आहेत‌.

 

होय तुम्ही चार फॉरमॅटमध्ये आधार कार्ड बनवू शकता आधार कार्ड चे चार प्रकार आहेत. युनिक आयडेंटिफिकेशन ऑफ द रेट ऑफ इंडिया लोकांच्या सोयीसाठी आधारचे इतर फॉरमॅट ही विकसित करत आहे. प्राधिकरणाने असे म्हटले आहे की ज्या द्वारे जारी केलेल्या आधारची सर्व रूपे तितकीच वैद्य आहेत त्यामुळे कोणतेही आधार कार्ड फॉर्मेट सोपे नाही.

 

आधार कार्ड मध्ये असा एक फॉर्मेट असतो ज्यामध्ये आपला सुरक्षित क्यूआर कोड आहे. त्या क्यू आर कोड मध्ये आधार कार्ड काढलेली तारीख आणि मुद्रण दिनांक सुरक्षित जारी करण्यात येते. नवीन आधार बनवायचे असो किंवा त्यात आवश्यक बदल करून घेणे असो हे आधार पत्र अपडेट मोफत होत असते. एखाद्या वेळी तुमचे आधार कार्ड हरवले किंवा कोणत्या कारणास्तव सापडतं नसल्याने आपण हे कार्ड नवीन सुद्धा मिळू शकता. यासाठी आधार पत्र बदलण्यासाठी युआयडीच्या वेबसाईटवरून पन्नास रुपये शुल्कासह ऑनलाइन आधार कार्ड साठी अर्ज करू शकता.

 

हे आधार कार्ड हरवले किंवा खराब झाले तर तुम्ही पन्नास रुपये शुल्कासह ऑनलाइन ऑर्डर करू शकता त्यामध्ये तुमचा रजिस्टर केलेला मोबाईल नंबर वापरून तुम्ही अधिकृत वेबसाईटवरून आपला इ आधार मिळवू शकता. आधारचा इलेक्ट्रॉनिक फॉर्म भौतिक प्रतिप्रमाणेच असतो.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here