‘हा’ पक्षी एका सेकंदात 200 वेळा पंख फडफडू शकतो !

0
122

जगात अशे अनेक प्राणी आहेत, ज्यांना निसर्गाने खूप अनोखी शक्ती दिली आहे. ज्यांच्याद्वारे ते या पृथ्वीवर राहू शकतात. काही उडू शकतात, काही वेगाने धावू शकतात. काही भयंकर शिकारी आहेत आणि काहींना चिलखत आहे. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका अजब पक्षाबद्दल सांगणार आहोत जो इतका अनोखा आहे की तो एका सेकंदात इतर पक्षापेक्षा जास्त पंख फडफडू शकतो.

 

तुम्ही तुमच्या बागेत अतिशय लहान आकाराचा पक्षी पाहिला असेल तो इतका वेगाने ओढतो की कधीकधी तो लगेच नजरेआड होतो. या पक्षाला त्याचे विचित्र नाव त्याच्या पंखांनी बनवलेल्या आवाजावरून पडले आहे. होय आम्ही त्याच पक्षाची माहिती सांगतोय. हमिंग बर्ड हे नाव इंग्रजीत हमिंग या शब्दावरून पडले. पण प्रश्न पडतो की हा पक्षी इतका खास का आहे?

 

डिस्कवर वाईल्ड लाईफ वेबसाईटच्या अहवालानुसार. जगात हमिंग बर्ड्स च्या 350 प्रजाती आहेत तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की या पक्षाचा आकार खूपच लहान आहे. जगातील सर्वात लहान हमिंगबर्ड, ज्याला बी हमिंगबर्ड म्हणतात, ज्याचे वजन दोन ग्रॅम पर्यंत पाच सेमी पर्यंत असते. त्याचवेळी सामान्य हमिंगबर्ड चे वजन, चार ग्रॅम ते आठ ग्रॅम असू शकते. काही हमिंग बर्ड्स 23 सेमी आकाराची आणि वीस ग्रॅम वजनाच्या असू शकतात.

 

आता या पक्षाशी संबंधित सर्वात आश्चर्यकारक गोष्ट करूया. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की कमी वेगाने हा पक्षी एका सेकंदात बारा वेळा पंख फडफडू शकतो, तर अनेक प्रजाती एका सेकंदात 50 80 वेळा पंख फडफडण्याचा वेग घेतात. पण सर्वात आश्चर्यकारक गोष्ट म्हणजे जेव्हा एखादा हमिंगबर्ड दुःखी मारतो तेव्हा तो एका सेकंदात दोनशे वेळा पंख फडफडू शकतो. आपले पंख इतक्या वेगाने फडफडवायचे असतील तर हृदयातही रक्त वेगाने शरीरात पोहोचावी लागते, यासाठी त्याला वेगाने ठोकावे लागते.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here