Business plan या मुलाने बनवले सोयाबीन पासून गुलाब जामुन आणि तयार केला नवीन व्यवसाय

business plan शेतात पिकवलेल्या पिकाला भाव मिळाला नाही तर आम्हीही खाली बसतो. काही उभे पीक नांगरतात तर काही निराश होतात. मात्र, भावाची वाट न पाहता एका शेतकऱ्याने आपल्या सोयाबीन पिकापासून प्रक्रिया उद्योग सुरू करण्याचा निर्णय घेतला. आणि नंतर सोयाबीनपासून गुलाब जामुन आणि पनीर बनवून पिकासह अन्न विकून पैसे कमवू लागले आहेत. हिंगोली जिल्ह्यातील कवडा गावातील शेतकरी निरंजन कुटे यांनी हा पराक्रम केला आहे.

हिंगोली जिल्ह्याचे मुख्य पीक सोयाबीन आहे. मात्र सोयाबीन पिकाला अपेक्षित भाव न मिळाल्याने येथील शेतकऱ्यांनी सोयाबीन पिकावर प्रक्रिया करण्याचा निर्णय घेतला. सुरुवातीला शेतकरी निरंजन कुटे यांनी सोयाबीनपासून गुलाब जामुन आणि पनीरचे उत्पादन घेण्यास सुरुवात केली. आज त्यांना या प्रक्रिया उद्योगातून पनीरसाठी 250 रुपये आणि गुलाब जामुनसाठी 200 रुपये मिळत आहेत.

एक एकर शेतात 11 क्विंटल सोयाबीनचे उत्पादन
कवडा गावातील अल्पभूधारक शेतकरी निरंजन कुटे यांनी पाणी फाउंडेशनच्या माध्यमातून आपल्या शेतात सोयाबीनची लागवड केली. एक एकर शेतात त्यांनी 11 क्विंटल सोयाबीनचे उत्पादन घेतले. मात्र पिकाला भाव मिळत नसल्याने त्यांनी सोयाबीन घरीच ठेवले. एकीकडे भाव कमी असल्याने इतक्या सोयाबीनचे करायचे काय? याची त्याला काळजी वाटत होती. अशा परिस्थितीत त्यांना सोयाबीनवर प्रक्रिया करण्याची कल्पना सुचली. वेळ लागणार होता. मात्र, त्यांनी प्रक्रिया उद्योग सुरू करण्याचा निर्णय घेतला.

business plan वॉटर फाउंडेशन द्वारे प्रशिक्षित
निरंजन कुटे यांनी पाणी फाऊंडेशनकडून सोयाबीनचे पनीर आणि गुलाब जामुनचे प्रशिक्षण घेतले. प्रशिक्षणानंतर यातूनही जास्त पैसे कमावता येतात, हे त्यांच्या लक्षात आले. हे लक्षात घेऊन त्यांनी सोयाबीनवर प्रक्रिया करून गुलाब जामुन आणि पनीरचे उत्पादन घरीच सुरू करण्याचा निर्णय घेतला. आणि हा प्रयोग सुरू केला.

अशा प्रकारे सोयाबीनवर प्रक्रिया करा
प्रशिक्षणानंतर निरंजन कुटे यांनी प्रथम घरी सोयाबीन दळले. सोयाबीन बारीक केल्यानंतर एका भांड्यात सोयाबीनचे पीठ मिक्स करावे. नंतर त्यात साखर आणि इतर साहित्य घालून मिश्रणाचे गोळे बनवले. आणि साखरेच्या पाकातून गुलाब जामुन बनते, एक किलो सोयाबीनपासून दीड ते दोन किलो गुलाब जामुन बनते. या गुलाब जामुनची मागणी 200 रुपये किलो आहे.

पनीर बनवताना ही काळजी घेतली गेली
सोयाबीनपासून पनीर बनवण्यासाठी निरंजन यांनी सर्वप्रथम सोयाबीन रात्रभर पाण्यात भिजवले. यानंतर भिजवलेले सोयाबीन मिक्सरमध्ये बारीक करून घ्या. सोयाबीन बारीक करून सोयाबीनचे दूध तयार केले. हे दूध सुती कापडाच्या साहाय्याने गाळून घेतले जाते. आणि मग फिल्टर केलेले दूध चुलीवर गरम केले. – उकळलेल्या दुधात लिंबाचा रस मिसळल्यानंतर दूध दही होते. आणि त्या दुधापासून पनीर बनवले. एक किलो सोयाबीनच्या दुधापासून त्यांनी 200 ग्रॅम पनीर तयार केले. हे पण विकत घेण्यासाठी याची किंमत अडीचशे रुपये प्रति किलो आहे.business plan

Leave a Comment